VHT [Tự sự]3 năm

Thảo luận trong 'Quán Rượu' bắt đầu bởi Kerropi, 26 Tháng tư 2016.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. MrLakS252

MrLakS252 Member Tích Cực

Em là thằng nào?
    FAIZ thích bài này.
  2. beosmile

beosmile Độc Cô Cầu Bại Staff Member ♥ QTV Dễ Thương ♥ Moderator ♥ Mèo Con Dễ Thương ♥

Nghe đâu đấy có ai réo tiếng mình. ai SH.s14 ghê zậy, chấm cho đỡ trôi bài. thả Tim ::feel_good::::feel_good::::feel_good::::feel_good::
    FAIZ thích bài này.
  3. MrLakS252

MrLakS252 Member Tích Cực

Thả xương...
  4. Hume

Hume Cao Thủ Forum Bách Chiến Nhẫn Giả

1 nv chính trong chuyện của Mod Kerropi nữa đã xuất hiện :v
    FAIZ thích bài này.
  5. Zet

Zet Độc Cô Cầu Bại Chữ Ký Động Công Hội MANUTD.S4 Bá Vương Tân Thế Giới Wanted 200.000.000 Beri

thả xương ké :cat25
  6. Kerropi

Kerropi Tuyệt Thế Anh Hùng Moderator Đô Đốc Hải Quân Cộng Tác Viên 568Play

Chương IV: Comeback vì đéo thể cai nổi

Vừa đi uống mấy cốc bia cho mát, post chương 4 trong cuốn tiểu thuyết mới nổi và xuống và bát cơm trước khi có chương 5 =))
    Số là thế này, khi chơi game mình có 2 người theo mình đã lâu. 1 là thằng HXC thì nó như con cún con vậy, mình đi đâu nó xin theo đó, ngoan vcl ra. Rơi vào cái tầm ko cần xương mà nó vẫn cứ quẩy đuôi ấy =)) 2 là 1 cậu em sống ở Tiền Giang mình quen từ s93. Anh em dù chưa gặp mặt nhau lần nào nhưng rất tin tưởng nhau và chơi với nhau tới tận bây giờ. Vì xích mích với OTAN nên cu cậu quyết định bỏ s74, bỏ lại acc Sonct lúc đó để qua sv mới chơi cho vui. Do nhà bán hàng cũng bận nên nhờ mình vào chơi cùng hộ mấy hôm. Cái định mệnh nhà nó, có mỗi đi map thôi mà cuối cùng mình lại onl game 12/24 =)) số trời đã định, giữa tháng 7 mình pm cả Optimus (lúc này là lead 4rum) + nun ( cầu nối ctv – NPH ) để quay về làm. Và tất nhiên là mình được quay trở lại. Tuy nhiên hơi buồn là anh Đạo lúc đó đã nghỉ và pet của mình lên thay thế việc quản lý CTV. Ah quên còn tin vui vãi lìn là anh kính hồng nghe đâu bị thôi việc vì làm ăn nhôn lừ =)) Lần quay lại này mình thôi không làm cho TS nữa mà chỉ ôm trọn QR cùng với tham gia 1 số giải đấu. Tất nhiên mình cũng khá hi vọng vào việc khi NPH dần chuyển vào Nam thì cách đối xử với CTV sẽ khác đi và thời gian đầu mình đã cố hết sức để tạo hình ảnh tốt cho CTV trong mắt member. Có lẽ thành công nhất là giải đấu CHC số 9 mà mình dẫn dắt và bình luận. Cảm thấy rất vui khi mà việc phỏng vấn trước trận đấu được nhiều người ủng hộ và khi kết thúc giải những câu nói như “giải đấu thành công” hay là “hay nhất từ trước tới giờ” khiến mình cảm thấy rất hãnh diện. Tuy nhiên sau phốt của Kanrok thì NPH lại coi chừng với chính CTV, vẫn quyết định ép lương xuống 5k và đãi ngộ giảm đáng kể. Lại 1 lần nữa các CTV bức xúc và ngầm đình công – mình thuộc dạng đầu têu thì phải =)) – gây sức ép lên chính NPH. Sau khi thương thảo thì cuối cùng cũng thống nhất được vấn đề vàng add hàng tuần. Được chưa 1 thời gian thì tiếp tục là việc miss phản hồi liên tục. Không cần quan tâm xem đó là vô tình hay cố ý nhưng điều đáng nói ở đây là vì bị cắt code thưởng nên PH là thứ mà CTV trông chờ vào nhưng đang từ 6 ngày nó chuyển xuống còn 3 ngày thậm chí là 2 ngày và thường bắt đầu vào thứ 6 ( sau ngày add vàng) và kết thúc vào CN hoặc thứ 2 ( trước ngày add vàng) trong nhiều tuần liền. Nếu chỉ là vô tình thì thật sự cũng ko thể chấp nhận được vì nó thể hiện 1 điều là chả quan tâm gì tới CTV đang làm việc, những người mà chính GO đang phải hỏi han từ chia server giải đấu tới các vấn đề báo lỗi các kiểu – đại khái là sống ko có tình. Trong vụ này mình có cãi nhau tay đôi với thằng Op về vấn đề này và nhận được câu khẳng định về việc PH từ giờ chỉ diễn ra trong 3 ngày không hơn. Và thế là team Rau muống luộc ra đời =)) khi mà vẫn đang căng thẳng thì tiếp tục đến phốt thứ 2 của Kanrok và sóng gió lại nổi lên trên 4rum 1 lần nữa. Sau đó thì như các bạn biết đấy, chuyện lắng xuống, Phản hồi trở về 4 ngày và giữa tuần. Mọi thứ diễn ra theo bề nổi rất tuyệt vời nhưng còn nhiều cái để nói ở phần sau
    TheOldMan, GOD, votinhcoc and 8 others like this.
  7. Hume

CHưa đọc nhưng like mở đầu :v đọc xog viết bài nhận xét ^^
  8. Khánh Bùi

Khánh Bùi Tuyệt Thế Anh Hùng Chữ Ký Động Công Hội Galaxy.S152 Tung Hoành Tân Thế Giới Wanted 600.000.000 Beri

Game giờ chán quá :D
  9. Kerropi

Chuẩn bị đi ăn vì cơm ko có =))
    Vậy thôi post luôn chương 5 để mọi người bàn luận và chửi bới mình. Về check mess sau vậy

Chương V: Sóng gió và phốt từ chính CTV !

Cũng chỉ theo trí nhớ của mình thôi, nhưng chương này mình sẽ nói 1 cách khách quan tất những vấn đề liên quan tới CTV cùng toàn bộ những mặt chưa được đã và đang còn tồn tại trong team. Đây giống như là chương “vạch áo cho người xem lưng” nhưng mà thôi kệ mẹ, đằng nào thì cũng phải nói =))

Phốt đầu tiên của CTV phải kể đến là thanh niên Phú, xưng là làm ở PCCC trong HCM. Vào làm CTV sau khi nhận acc Thebest từ HKM. Nếu không có vụ off miền Nam năm 2 thì có lẽ toàn thể anh em sẽ bị nó dắt mũi dài dài. Bán acc Thebest với tư cách là mod Optimus nhờ việc đứng ra tổ chức sinh nhật năm 2, sau đó kêu mất và nhờ a Lâm lấy lại rồi bán lần thứ 2. Ăn chặn gần như toàn bộ code sinh nhật của anh em miền Nam đem bán lại và lừa đảo 1 loạt acc của Beosmile đi bán. Đó có lẽ là thằng óc chó nhất mà mình từng làm việc cùng. Nó gây ra tiếng xấu cho CTV và đặc biệt là các mod trên 4rum để rồi sản sinh ra 1 thuyngas30 vừa cùn vừa lầy =))

Thứ 2 phải kể đến Khánh làm ở fp ( hiện tại dùng acc fb là Mắm khủng long) với việc rao bán code sinh nhật lẫn code FP do làm việc ko minh bạch - Tự ý add gmail clone để lấy code event với 1 số lượng tương đối lớn. Vụ này mình cũng tình cờ phát hiện ra và sau khi nc với Op thì điều tra ra chính xác nó bán code. Cơ bản cũng toàn dùng fb fake nhưng rao trên 4rum lại xài clone => check IP ra được. Hiện tại vẫn chưa hiểu 300 acc dial + auto log của Kanrok sao lại có trong tay nó để rao bán trong Group VHT =)) hơi giống cái gọi là thuyết âm mưu

Thứ 3: Nhắc lại vụ bán code của nun mà Kanrok bóc mẽ. Vụ việc này cá nhân mình biết, nhưng nói chung mình đứng giữa 2 bên vì cả 2 đều có cái đúng và cái sai. Với nun chuyện bán code là sai nhưng thời điểm đó không phải mình nó bán và mình cũng không tin mấy fb như Nam Hoàng đợt đó lại là clone của nó. Và mình cũng ko tin việc nó ăn chặn code của CTV vì đơn giản có cả file code trong tay thì cần gì phải làm vậy. Hơn nữa nó cũng không phải là CTV nữa rồi mà giống người của game5 hơn (thời điểm đó) nên mình ko phán xét chuyện nó bán code. Về phía Kanrok thì ngoại trừ dẫn chứng bán code thì những cái khác thiên về hơi hướng cá nhân công kích hơn là logic chặt chẽ. 1 cái chữ kí đẹp trai từ sv lậu cũng khẳng định đó là thằng nun trong khi nếu sv lậu phát triển thì nó bán code cho đéo ai. Việc quy chụp cho cái fb Nam hoàng là thằng nun cũng ko hợp lý 1 tí nào vì thằng Nam Hoàng còn tự tin là add được vật phẩm chứ ko chỉ mình code. Và cái cuối cùng là việc phán xét anh Lâm dựa trên cảm tính nó thật sự nóng vội trong quá trình nhận định của Kanrok. Khi đó mình chỉ biết nâng bi cho NPH trong Nam dù cho mình chả biết quái gì =)) đơn giản vì lúc đó NPH yên lặng 1 cách khó hiểu và mình không muốn QR nó trở thành bãi rác.

Thứ 4: phốt về hàng loạt acc kích cầu

Tiếp tục là Kan với topic khiến game tưởng chừng sập luôn lúc đó.Thời điểm ra topic đó chính là sau khi cái team Rau muống luộc của mình thành lập được vài hôm. Cũng không biết do tình cờ hay có sự chi phối nhất định nào cho sự trùng hợp này. Nhưng để mà nói thì lúc đó mình thấy khá là lo cho tương lai của game vì phản ứng của các top bấy giờ. Cuối cùng khi mà NPH + tất cả mod im lặng thì mình buộc phải làm 1 việc mà đến giờ mình vẫn còn thấy áy náy. Trước tiên phải xin lỗi 2 người đó là Gấu mèo và OTAN. Đại khái là mình đã mớm thông tin cho OTAN cho cái topic nhận định gì đó. Từ topic đó mình hướng tất cả mọi tội lỗi qua team điều hành ngoài Bắc trước để giảm áp lực cho team trong Nam. Và tất nhiên mũi dùi mình đưa ra ở đây là Gấu mèo cùng những acc như VT, NC. Các bạn có thể gọi mình là thằng giật dây hay gì cũng được nhưng khi làm điều đó điều mình mong muốn duy nhất là xoa dịu cơn tức của các top để game khỏi bị sập. Vậy thôi. Và tất nhiên cũng hi vọng cả OTAN và Gấu bỏ qua cho mình. Thông tin mình đưa cho otan chỉ đúng khoảng 70-80% thôi nhé =)) Lúc đó cũng bởi vì thấy OTAN đang có ý định đưa chuyện đó lên gamek nên mình buộc phải làm vậy :D

Thứ 5: Về cách dùng người

Cái này mình nói cả 3 team là 4rum, ingame và CCT. Còn fanpage mình thấy trước Kha Đăng làm khá ổn và gần đây thì bị chia ly khỏi team CTV do pet mình quản lý nên thôi mình ko đề cập đến.

Ở CCT thì mới thành lập nhưng cách train CTV chưa tốt, dẫn đến nhiều kiện cáo không hài lòng. Đó là cái không được khi mà tuyển quá vô tội vạ và ko có quy định bắt buộc trong công việc

Ở Ingame: tương tự là tình trạng bỏ bê trách nhiệm trong việc quản lý CTV. Tuyển nhiều nhưng hiệu quả công việc gần như bằng 0 mỗi khi vào giải. Mình vốn là người thoải mái nhưng khi làm việc phải nghiêm túc. CTV ingame ngoài việc check data còn phải trực giải cùng 4rum nhưng chưa 1 lần nào mình cầm giải đấu mà thấy hài lòng với tất cả CTV bên IG. Thông tin chậm và thậm chí không chính xác nhưng vẫn làm như kiểu lấy lệ, ảnh ko biết chụp đã cho vào tham gia giải, giải nào cũng thiếu người mượn khắp các nơi. Trong khi những CTV thường xuyên phải trực giải cũng chỉ được đãi ngộ ngang thằng không trực dẫn đến sự bất mãn tồn tại âm ỉ trong team. Tính ra từ lúc mình quay lại làm tới giờ chỉ có 3 CTV ingame là mình cảm thấy hài lòng về cách làm việc cũng như thấy được tâm huyết trong công việc bao gồm Đạt, Hiếu và gần đây là Tuân. Tuy nhiên do sự mất cân bằng trong công việc nên 2 trong số 3 bé đó đã nghỉ vì bất mãn. Từ sau khi 2 bé đó nghỉ mình ko đăng kí thêm 1 giải đấu nào để trực nữa nên không biết tình hình giờ như nào.

Ở 4rum: Tuyển 1 loạt CTV mới nhưng chỉ làm tròn vai. Nếu không có topic nói thẳng kia thì sẽ chẳng có ông nào tham gia cmt, trò chuyện cùng member trên 4rum. Tương tác ở 4rum quá kém khiến cho đợt nào mình off dài dài 1 tí là cái QR như bãi rác khi chỉ có member tự hỏi rồi trả lời nhau. Còn về phần lead mình để cho những người làm việc trực tiếp nhận xét =)) cái này mình xin kiếu ko lại mang tiếng buê đuê

Và chốt cái là hiện tại các CTV rất lười sáng tạo + thay đổi, từ lead cho tới người dưới. Luôn có cảm giác mọi người chỉ thích làm việc theo lối mòn và tư duy đã định sẵn và hình thành suốt những năm tháng trước, những người đi trước. Khi mình làm giải đấu luôn cố gắng tìm cách thay đổi để giải đấu hấp dẫn hơn cho chính người tham gia và người hóng, tuy nhiên có cảm giác không nhận được nhiều sự ủng hộ dù cho lắm. Cá nhân mình thấy những cái mình yêu cầu thực chất khi làm việc sẽ nhàn hơn rất nhiều so với chính cái lối mòn mà xưa nay nó ăn sâu vào từng giải đấu. Điều đó làm mình thấy thất vọng thật sự. Có lẽ CTV cần những người như Kan, thực sự tiếc khi không có nhiều thời gian làm việc cùng em bởi lúc mình quay lại làm thì Kan đã cạn kiệt đam mê và chỉ làm cho có.

Chương 6 sẽ nói đến vấn đề quy hoạch game của team GO =)) căng thẳng đó
    TheOldMan, GOD, Primebolt and 4 others like this.
  10. Hume

CTV cũng khổ ghê hen Mod thoạt nhìn tưởng như các Mod vs NPH rất hòa đồng ai ngờ đọc xog mấy bài của Mod ms bik, còn tính mốt có tuyển cũng xin vé thử :v đọc xog bỏ ý cmn định lun, làm việc tưởng trog môi trường thoải mái mà ai ngờ cũng khổ cho các Mod thặc, đọc chắc cũng tượng tượng đôi chút về mối quan hệ của CTV vs NPH và đấu vs NPH nữa chứ. Đọc xog chương này hiểu dc rõ hơn về công việc và môi trường làm việc của các Mod để các mem và CTV có thể hòa đồng hơn và hiểu nhau hơn. lời nhận xéo kết thúc :)
    FAIZ thích bài này.
  11. Tuandapchai

Tuandapchai Thành Viên Mới

Hihi CHC 9 Tuân leader đập chai là phải ahihihihihi
  12. Hume

Tranh thủ đọc lẹ về game boss thôi up nhanh quá đọc k kịp.
  13. Rùa 1206

Rùa 1206 Chém Gió Thần Sầu Công Hội Pirate.S2 Chữ Ký Động Tân Tinh Tân Thế Giới Wanted 300.000.000 Beri

Team rau muống mà ko có team tỏi à a =))
    FAIZ thích bài này.
  14. Zet

Zet Độc Cô Cầu Bại Chữ Ký Động Công Hội MANUTD.S4 Bá Vương Tân Thế Giới Wanted 200.000.000 Beri

rau muống bonus chanh tỏi ớt nhé :pde36::pde36::pde36:
  15. Mavis FT

Mavis FT Chém Gió Thần Sầu Chữ Ký Động Siêu Tân Tinh Wanted 300.000.000 Beri

mình thấy trước khi nghĩ mấy mod hay có tâm sự kiểu này lắm. Có lẽ nào :cat3:cat3:cat3
  16. Nguyễn Hiền

Nguyễn Hiền Độc Cô Cầu Bại Chữ Ký Động Tân Tinh Tân Thế Giới Wanted 300.000.000 Beri

1 người như mình thì auto loại mỗi khi đăng ký làm CTV là thế nồi nào ::angry::, à mà nói về GO thì để ta nói cho ::big_smile::
  17. Sawamura

Sawamura Member Tích Cực

nói 5 chương nhắc đc 1 mềnh 1 lần :pde23::pde23::pde23::pde23:
    MrLakS252 thích bài này.
  18. Hume

Chương này chả bik nhận xét gì :v
  19. Kerropi

Chương VI: Trách nhiệm của NPH ?

Ở đây đề đập đến 1 bộ phận duy nhất của NPH đó là bên làm ingame nhé. Bởi vì đó là nơi mình có thể hiểu được phần nào công việc =))

Thời gian đầu là 1 cái bánh vẽ do chính thằng Op nó vẽ ra cho anh em trong đó có mình tưởng tượng về những cái mới mẻ tuyệt vời mà team GO mới sẽ làm hay hướng đến gì đó =)) Nhưng thật sự GO trong Nam còn phải cải thiện nhiều trong cách hoạt động. Thời gian đầu luôn đòi nghe ý kiến từ CTV nhưng không hề thấy sử dụng hoặc nghe xong gật gù nhưng vẫn làm theo cách của mình nghĩ. Mình có mớm khá nhiều cho 1 vài bé CTV trong team với NPH để đề xuất các ý tưởng cho nhưng cuối cùng không thấy có cái gì thực hiện được cả.

Tiếp theo đó đòi CTV nhận xét về các hoạt động. Tầm 2 tuần đầu mình khá hứng khởi vì việc đó, viết góp ý cứ gọi là dài vcl ra nhưng đéo thấy có cái gì được áp dụng dù cho nhỏ nhất =)) mình cũng méo hiểu cho lắm khi cứ bắt nhận xét góp ý nhưng éo thực hiện. Việc giảm giá hạn chế mình có đề xuất chuyện lập topic hỏi ý kiến member nhưng nhận được những cái lắc đầu, không cần. Và khi mình quyết định tự lập thì lại “thông qua” để hỏi. Khi đưa topic cho xong còn đòi tự mình tổng hợp gửi lên cho đỡ mất công. WTF =)) mình tổng hợp #1 chỉ để cho vui ah

Về event có thể nói chạy theo doanh thu quá nhiều. OG ra liên tục + event rút ngắn thời gian so với trước khiến số lượng event gấp 3-4 lần trước kia. Điều đó dễ khiến gamer nghẹt thở vì chỉ cần tính toán trượt 1 cái sẽ thọt cmnr. Ấy thế mà tin event luôn lên rất chậm dù plan có cả tháng. Bởi vậy mỗi khi biết trước event mình đều cố mớm cho mọi người trên 4rum biết để chuẩn bị =)) và có lẽ họ không hiểu được 1 điều là Top dù ít hay nhiều OG với event cũng sẽ có mức chi giới hạn, cái cần là những người chơi trung bình khá thì bóp chết họ. Bởi phần thưởng từ code + các thứ khác quá lợi cho người có nhiều tiền hơn. Mốc 100k – 1m chả có gì nhiều nhưng đồ 1m-2m5 thì hằng sa số. Vậy thì nếu 1 người chơi có 500k người ta sẽ éo bao giờ thèm nạp 500k để ăn mấy cái code cùi cả. 1 là nạp mẹ 1m 2 là nghỉ đéo nạp nữa. Vậy khi mà doanh thu từ top sv gần như cố định tại sao ko tạo event thu hút cho người chơi tầm trung bình đến khá để họ có thể tiệm cận nhanh hơn tới những người phía trên mình. Thiết nghĩ là doanh thu từ những người đó còn cao hơn tất cả top cộng lại =))

p/s: các bạn đừng hỏi vì sao mình ko góp ý trực tiếp nha =)) có những cái mình góp ý cho thằng thân cận nhất còn chả được nói gì mình. Chưa kể mình nóng tính vcl nếu mà kiểu lý luận vơ vẩn cho qua chuyện là lại cãi nhau mất =))

Có thể nói hiện tại thì cũng đỡ rồi nhưng vẫn cần cải thiện nhiều =)) bên bộ phận GO có vẻ chưa nhận ra 1 điều là làm như vậy doanh thu chỉ kéo lên trong 1 khoảng thời gian ngắn trước khi xuống dốc ko phanh =)) chỉ hi vọng lead mới 4rum sẽ có 1 topic thao khảo ý kiến người chơi cùng góp ý đánh giá nhận xét đưa trực tiếp cho bộ phận IG. Cũng hi vọng luôn họ chịu khó lắng nghe hơn nữa mà thay đổi cách làm game, tránh bóp chết con game trước khi nó tự sập :D

Ý tưởng cho việc phát triển 4rum mình cũng ấp ủ khá nhiều và mình đã truyền đạt trực tiếp tới Levy để cùng xây dựng 4rum theo chiều hướng mới mà theo mình nó sẽ tốt hơn so với hiện tại. Hi vọng mọi người ủng hộ và giúp đỡ những người mới lên 4rum và những mod mới để họ tiếp tục đồng hành cùng đam mê của mọi người. Còn những điều mình vừa tâm sự nó là tự truyện của mình, giống như quan điểm cá nhân hơn. Mong mọi người đừng đánh đồng rồi vin vào để nói những lời không hay cho CTV còn lại hay kiếm cớ để đả kích NPH. Rất mong mọi người hiểu nếu ko muốn bị ban acc :pde36: :pde36:
    Susu210, TheOldMan, Yukinon and 7 others like this.
  20. Kerropi

mình cũng hên xui :)) còn topic này do rảnh háng quá nên là mới viết thôi.
    FAIZ thích bài này.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.